Mẫu giấy đi công tác mới nhất

Tháng Ba 28, 2022
Mẫu giấy đi công tác mới nhất
345
Views

Chào luật sư, công ty tôi đang muốn khảo sát thị trường ở thành phố HCM, vì vậy tôi muốn cử nhân viên vào đấy công tác. Vì vậy tôi cần viết giấy cử nhân viên đi công tác. Tôi muốn hỏi bên mình có cung cấp Mẫu giấy đi công tác mới nhất không?

Luật sư X mời bạn tham khảo và Tải xuống Mẫu giấy đi công tác mới nhất trong bài viết dưới đây nhé.

Mẫu giấy đi công tác mới nhất

Mẫu quyết định cử cán bộ đi công tác hay còn có thể gọi là giấy điều động đi công tác; đây là một trong những giấy tờ quan trọng của công ty, doanh nghiệp; được sử dụng trong việc cử người lao động thực hiện các nhiệm vụ công tác theo yêu cầu của doanh nghiệp.

Mẫu gồm các thông tin: Tên người đề nghị cử đi công tác, nơi công tác; mục đích của chuyến công tác, thời gian công tác; phương tiện đi công tác, kinh phí dự trù đi công tác.

Quyết định cử đi công tác được thực hiện nhằm 2 mục đích chính sau:

– Trường hợp doanh nghiệp có nhu cầu cử người lao động đi công tác; (bao gồm công tác trong nước và công tác nước ngoài); thì mẫu giấy quyết định cử đi công tác là một trong những hồ sơ bắt buộc; trường hợp này nó cũng có thể hiểu như mẫu giấy ủy quyền công ty; để người lao động có thể toàn quyền thực hiện các nhiệm vụ của mình trong thời gian công tác theo quy định.

– Mẫu giấy quyết định cử đi công tác; cũng là điều kiện dùng để chuyển đổi các khoản chi phí đi công tác; thành chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp; và thực hiện việc cấp các khoản chi phí cho người lao động khi thực hiện nhiệm vụ công tác; bao gồm các khoản như chi như tiền ăn, ở, tiếp khách, đi lại…

Mẫu quyết định cử đi công tác mới nhất

Loader Loading…
EAD Logo Taking too long?

Reload Reload document
| Open Open in new tab

Tải xuống văn bản [46.00 KB]

Quy định chứng từ thanh toán công tác phí

Căn cứ theo Khoản 2.9 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC quy định về chi phí công tác:

Chi phụ cấp cho người lao động đi công tác; chi phí đi lại và tiền thuê chỗ ở cho người lao động đi công tác nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ; được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp doanh nghiệp có khoán tiền đi lại, tiền ở, phụ cấp; cho người lao động đi công tác và thực hiện đúng theo quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ của doanh nghiệp thì được tính vào chi phí được trừ khoản chi khoán tiền đi lại, tiền ở, tiền phụ cấp.

Trường hợp doanh nghiệp cử người lao động đi công tác (bao gồm công tác trong nước và công tác nước ngoài) nếu có phát sinh chi phí từ 20 triệu đồng trở lên, chi phí mua vé máy bay mà các khoản chi phí này được thanh toán bằng thẻ ngân hàng của cá nhân thì đủ điều kiện là hình thức thanh toán không dùng tiền mặt và tính vào chi phí được trừ nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

– Có hóa đơn, chứng từ phù hợp do người cung cấp hàng hóa, dịch vụ giao xuất.
– Doanh nghiệp có quyết định hoặc văn bản cử người lao động đi công tác.
– Quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ của doanh nghiệp; cho phép người lao động được phép thanh toán khoản công tác phí; mua vé máy bay bằng thẻ ngân hàng do cá nhân là chủ thẻ và khoản chi này sau đó được doanh nghiệp thanh toán lại cho người lao động.

mẫu giấy đi công tác mới nhất

Chứng từ thanh toán công tác phí

  • Giấy đi đường của người đi công tác có đóng dấu xác nhận của cơ quan; đơn vị nơi đến công tác (hoặc của khách sạn, nhà khách nơi lưu trú).
  • Văn bản hoặc kế hoạch công tác đã được thủ trưởng cơ quan, đơn vị phê duyệt; công văn; giấy mời; văn bản trưng tập tham gia đoàn công tác.
  • Hóa đơn, chứng từ mua vé hợp pháp theo quy định của pháp luật; khi đi công tác bằng các phương tiện giao thông hoặc giấy biên nhận của chủ phương tiện. Riêng chứng từ thanh toán vé máy bay ngoài cuống vé (hoặc vé điện tử); phải kèm theo thẻ lên máy bay theo quy định của pháp luật. Trường hợp mất thẻ lên máy bay thì phải có xác nhận của cơ quan, đơn vị cử đi công tác (áp dụng khi thanh toán chi phí đi lại theo thực tế).
  • Bảng kê độ dài quãng đường đi công tác trình thủ trưởng cơ quan; đơn vị duyệt thanh toán (áp dụng khi thanh toán khoán chi phí đi lại).
  • Hóa đơn, chứng từ thuê phòng nghỉ hợp pháp theo quy định của pháp luật (áp dụng khi thanh toán tiền thuê phòng nghỉ theo hóa đơn thực tế).
  • Riêng hồ sơ thanh toán khoán kinh phí sử dụng xe ô tô khi đi công tác tại điểm a khoản 2 Điều 5 Thông tư này gồm: Chứng từ quy định tại khoản 2 và khoản 4 Điều này.

Mời bạn xem thêm

Thông tin liên hệ 

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về “Mẫu giấy đi công tác mới nhất”. Nếu quý khách có nhu cầu soạn thảo hồ sơ tạm dừng công ty; thủ tục giải thể công ty mới thành lập; bảo hộ logo thương hiệu độc quyền ; giấy ủy quyền xác nhận độc thân, giấy phép bay flycam hoặc dịch vụ đăng ký bảo hộ nhãn hiệu, dịch vụ hợp pháp hóa lãnh sự tại hà nội của chúng tôi; mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0833.102.102.

Câu hỏi thường gặp

 Điều kiện để được thanh toán công tác phí 

 – Thực hiện đúng nhiệm vụ được giao;
– Được thủ trưởng cơ quan, đơn vị cử đi công tác hoặc được mời tham gia đoàn công tác;
– Có đủ các chứng từ để thanh toán theo quy định tại Thông tư này.

Trường hợp tự túc phương tiện khi đi công tác thì có được thanh toán chi phí đi lại không?

Theo Thông tư số 40/2017/TT-BTC thì trường hợp tự túc phương tiện đi công tác và sử dụng ô tô khi đi công tác sẽ được thanh toán chi phí đi lại. Mức thanh toán khoán kinh phí sử dụng ô tô khi đi công tác, khoán tiền tự túc phương tiện đi công tác như sau:
Đối với cán bộ, công chức, viên chức không có tiêu chuẩn được bố trí xe ô tô khi đi công tác, nhưng nếu đi công tác cách trụ sở cơ quan từ 10 km trở lên (đối với các xã thuộc địa bàn kinh tế xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn theo các Quyết định của Thủ tướng Chính phủ) và từ 15 km trở lên (đối với các xã còn lại) mà tự túc bằng phương tiện cá nhân của mình thì được thanh toán khoán tiền tự túc phương tiện bằng 0,2 lít xăng/km tính theo khoảng cách địa giới hành chính và giá xăng tại thời điểm đi công tác và được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của đơn vị.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục
Biểu mẫu

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.