Lỗi đi ngược chiều xe máy phạt bao nhiêu theo quy định mới nhất?

Tháng Ba 31, 2022
307
Views

Chào Luật sư, em đi xe máy ngược chiều và bị phạt lần đầu tiên. Tuy nhiên hình phạt quyết định của em là phạt tiền 1.500.000 đồng và bị tước bằng lái 2 tháng. Lỗi đi ngược chiều xe máy phạt bao nhiêu theo quy định mới nhất? Hình phạt như thế liệu đã đúng chưa? Mong Luật sư tư vấn giúp em ạ. Em xin chân thành cảm ơn.

Căn cứ pháp lý

Luật giao thông đương bộ 2008

Nghị định số 100/2019/NĐ-CP

Lỗi đi ngược chiều xe máy phạt bao nhiêu?

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, diểm e, diểm i khoản 3; điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;“.

Lỗi đi ngược chiều xe máy phạt bao nhiêu theo quy định mới nhất?

Lỗi đi ngược chiều xe máy phạt bao nhiêu tiền?

 về xử phạt vi phạm hành chính với lỗi điều khiển xe máy “đi ngược chiều”, theo quy định tại Khoản 5, Điều 6 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì bạn sẽ bị xử phạt:

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

Việc cảnh sát giao thông xử phạt bạn ở mức là 1.500.000 đồng là đúng.

Mức phạt tiền đi ngược chiều đối với ô tô

      Ô tô mắc lỗi đi xe ngược chiều cũng là trường hợp rất thường được bắt gặp. Với trường hợp này, điểm c Khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định mức phạt là từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Đi ngược chiều của đường một chiều, đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”; trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 8 Điều nà; và các trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

      Như vậy, người điều khiển phương tiện là ô tô nếu đi ngược chiều; thì sẽ bị phạt tiền từ 3000.000 đến 5000.000 đồng. Ngoài việc phạt tiền, người điều khiển xe còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; trường hợp gây ra tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Lỗi đi ngược chiều xe máy phạt bao nhiêu theo quy định mới nhất?

Lỗi đi ngược chiều là gì?

Hiện nay, lỗi đi ngược chiều được xác định khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

– Đi ngược chiều của đường một chiều.

– Đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều”.

Lỗi đi ngược chiều tiềm ẩn những mối nguy hiểm nào?

Lỗi đi ngược chiều đã bị tăng mức phạt lên gấp nhiều lần so với trước đây cho thấy các nhà làm luật đã đánh giá rất cao sự nguy hiểm của hành vi này.

Để rút ngắn một đoạn đường đi mà những người đi ngược chiều trên đường đã cố tình đặt mình và các phương tiện giao thông khác vào tình thế nguy hiểm, đặc biệt trên các tuyến đường được lưu thông với tốc độ cao.

Khi có phương tiện khác bất ngờ xuất hiện trên đường một chiều, lái xe rất khó xử lý và phản ứng với tình huống bất ngờ xảy ra, dễ dàng dẫn đến tai nạn giao thông.

Hiện nay, biển cấm đi ngược chiều là biển báo giao thông báo hiệu đường cấm tất cả các loại xe đi vào theo chiều đặt biển, trừ các xe được ưu tiên đi làm nhiệm vụ khẩn cấp.

Đi ngược chiều có bị tạm giữ xe không?

  • Đối với máy kéo: có thể bị tạm giữ xe để ngăn chặn ngay hành vi vi phạm
  • Đối với ô tô, xe máy: bị tạm giữ xe trong trường hợp: để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính; hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt (nếu chỉ bị phạt tiền) ; vàkhi tại thời điểm kiểm tra không xuất trình được các giấy tờ cần thiết (bằng lái, đăng ký xe máy, bảo hiểm ô tô…)
  • Thời hạn tạm giữ: 07 ngày, có thể kéo dài tối đa 30 ngày.

Bị phạt với mức phạt tiền đi ngược chiều sai quy định nên làm gì?

Trong quá trình tham gia giao thông; nếu bị cảnh sát giao thông mời mời vào xử phạt sai quy định; nếu bạn có căn cứ cho rằng mình không vi phạm thì có thể tiến hành giải trình.

Tuy nhiên; nếu do khó khăn trong quá trình chứng minh, hoặc cảnh sát giao thông vẫn nhất quyết xử phạt. Bạn có thể vẫn tiến hành nộp phạt; sau đó tiến hành thủ tục khiếu nại ,khởi kiện để xem xét lại quyết định đó; lợi ích của bạn vẫn được đảm bảo. Sau khi bị xử phạt vi phạm giao thông sai bạn có 2 lựa chọn; tiến hành khiếu nại quyết định xử phạt vi phạm giao thông; hoặc tiến hành khởi kiện vụ án hành chính tại tòa án.

Mời bạn xem thêm bài viết

Thông tin liên hệ

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề “Lỗi đi ngược chiều xe máy phạt bao nhiêu theo quy định mới nhất?”. Mọi thắc mắc về thủ tục pháp lý có liên quan như soạn thảo hồ sơ quyết định giải thể công ty TNHH 1 thành viên, đăng ký bảo hộ thương hiệu độc quyền, hợp pháp hóa lãnh sự ở hà nội, dịch vụ luật sư thành lập công ty trọn gói giá rẻ… Quý khách vui lòng liên hệ Luật Sư X để được hỗ trợ, giải đáp. 

Gọi ngay cho chúng tôi qua hotline: 0833.102.102

Câu hỏi thường gặp

Thời hạn tạm giữ khi đi ngược chiều là bao nhiêu ngày?

Thời hạn tạm giữ khi đi ngược chiều là 07 ngày, có thể kéo dài tối đa 30 ngày.

Khi đi ngược chiều có bị thu bằng lái xe không?

Trường hợp này người điều khiển phương tiện còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng theo quy định tại điều b khoản 10 điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục
Luật Giao Thông

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.