Lễ Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2022 được nghỉ bao nhiêu ngày?

Tháng Tư 4, 2022
Lễ Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2022 được nghỉ bao nhiêu ngày?
639
Views

Lễ Giỗ Tổ Hùng Vương năm 2022 được nghỉ bao nhiêu ngày?

Kính chào Luật sư. Sắp tới là ngày lễ Giỗ Tổ Hùng Vương, theo tìm hiểu, thì ngày lễ năm nay rơi vào ngày Chủ nhật. Vậy nếu những ngày lễ này rơi vào ngày nghỉ cuối tuần, thì người lao động có được nghỉ bù không? Và ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 2022 được nghỉ bao nhiêu ngày? Kính mong quý luật sư giải đáp giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Luật sư X hân hạnh được giải đáp thắc mắc của quý khách hàng thông qua bài viết dưới đây:

Căn cứ pháp lý

Nội dung tư vấn

Giỗ Tổ Hùng Vương là ngày gì?

“Dù ai đi ngược về xuôi

Nhớ ngày Giỗ Tổ mồng mười tháng ba

Khắp miền truyền mãi câu ca

Nước non vẫn nước non nhà ngàn năm”

Chắc hẳn ai trong chúng ta cũng đều rất quen thuộc với câu ca dao trên. Ngày Giỗ tổ Hùng Vương (hay còn được gọi là Lễ hội Đền Hùng); là một lễ hội lớn của nước ta nhằm tưởng nhớ; tỏ lòng biết ơn công lao lập nước của các vua Hùng- những vị vua đầu tiên của dân tộc.

Theo truyền thống, ngày Giỗ tổ Hùng Vương thường diễn ra vào mùng 10 tháng 03 âm lịch hàng năm. Lễ hội thường được tổ chức tại Đền Hùng, thành phố Việt Trì, tỉnh Phú Thọ. Ngày lễ này cũng là dịp để giáo dục con cháu về truyền thống “Uống nước nhớ nguồn”.

Ngày lễ Giỗ tổ Hùng Vương

Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 2022 được nghỉ bao nhiêu ngày?

Căn cứ theo Khoản 1, Điều 112 Bộ luật lao động 2019 quy định:

“1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch)”

Theo đó, hằng năm, người lao động sẽ được nghỉ 01 ngày vào lễ Giỗ Tổ Hùng Vương. Tuy nhiên, năm nay- năm 2022, ngày Giỗ Tổ Hùng Vương lại rơi vào ngày Chủ nhật; vì vậy, người lao động được nghỉ bù thêm ngày thứ Hai của tuần kế tiếp.

Đối với người lao động không làm việc vào ngày thứ Bảy và Chủ nhật; thì họ sẽ được nghỉ tổng cộng là 03 ngày. Còn đối với người lao động có thời gian làm việc vào thứ Bảy; thì học sẽ được nghỉ tổng cộng là 02 ngày.

Đi làm vào ngày Giỗ Tổ Hùng Vương có được tính lương?

Theo quy định, vào các ngày lễ thì người lao động sẽ được nghỉ và hưởng nguyên lương. Tuy nhiên, có một số trường hợp người lao động làm việc vào ngày lễ.

Căn cứ theo điểm c, Khoản 1, Điều 98 Bộ luật lao động 2019 quy định:

“1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày”.

Theo đó, người lao động vẫn được phép đi làm vào ngày lễ như ngày Giỗ Tổ Hùng Vương. Và tiền lương làm thêm giờ vào ngày đó sẽ được hưởng ít nhất là 300% tiền lương ngày; chưa kể tiền lương ngày nghỉ lễ có hưởng lương.

Có được nghỉ thêm vào lễ Giỗ Tổ Hùng Vương không?

Như phân tích ở trên, theo luật định, vào ngày Giỗ Tổ Hùng Vương thì người lao động sẽ được nghỉ 01 ngày. Riêng năm nay là do ngày lễ rơi vào ngày nghỉ cuối tuần, nên được nghỉ thêm 01 ngày nữa. Còn lại thì người lao động không được nghỉ nhiều hơn quy định.

Tuy nhiên, người lao động có thể sử dụng ngày nghỉ phép hằng năm nếu muốn nghỉ thêm ngày sau lễ. Cụ thể tại Khoản 1 và khoản 2 Điều 113 Bộ luật lao động 2019 quy định như sau:

“1. Người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

2. Người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm theo tỷ lệ tương ứng với số tháng làm việc.”

Người lao động có thể sử dụng ngày nghỉ phép năm để nghỉ thêm

Theo đó, người lao động có thể hoàn toàn sử dụng ngày nghỉ phép năm của mình để xin nghỉ thêm sau các ngày nghỉ lễ; mà vẫn được hưởng nguyên lương. Đối với người lao động làm việc từ 12 tháng trở lên, thì được nghỉ tương đương 12 ngày làm việc (đối với điều kiện làm việc bình thường); riêng đối với một số điều kiện làm việc khác, khắc nghiệt hơn thì số ngày nghỉ phép hằng năm sẽ nhiều hơn 02-04 ngày. Còn đối với người lao động chưa làm đủ 12 tháng, số ngày nghỉ hằng năm tương ứng với số tháng đã làm việc.

Các ngày lễ được nghỉ hưởng nguyên lương

Theo quy định của Bộ luật lao động 2019, người lao động được nghỉ hưởng nguyên lương vào các dịp lễ, như sau:

– Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

– Tết Âm lịch: 05 ngày;

– Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

– Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

– Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

– Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

Riêng ngày nghỉ vào Tết Âm lịch và ngày nghỉ vào lễ Quốc khánh hằng năm; căn cứ vào tình hình thực tế, Thủ tướng Chính phủ sẽ quyết định cụ thể số ngày nghỉ.

Mời bạn xem thêm

Thông tin liên hệ

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi. Nếu quý khách có nhu cầu sử dụng một số dịch vụ, như: thành lập công ty, ly hôn, đăng ký nhãn hiệu,… Luật sư X mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0833102102

  1. FaceBook: www.facebook.com/luatsux
  2. Tiktok: https://www.tiktok.com/@luatsux
  3. Youtube: https://www.youtube.com/Luatsux

Câu hỏi thường gặp

Lao động là người nước ngoài thì có được nghỉ lễ Giỗ Tổ Hùng Vương không?

Căn cứ Khoản 2, Điều 112 Bộ luật lao động 2019 quy định:
“Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ”.
Theo đó, lao động là người nước ngoài mà làm việc tại Việt Nam hoàn toàn được nghỉ lễ vào ngày Giỗ Tổ Hùng Vương.

Người lao động được nghỉ hằng tuần bao nhiêu ngày?

Căn cứ Khoản 1, Điều 111 Bộ luật lao động 2019 quy định:
“Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày”.
Theo đó, tùy thời gian làm việc ở mỗi công ty, thì người lao động sẽ được nghỉ hằng tuần ít nhất là 01 ngày.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục
Luật Lao Động

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.