Nghị định 64/2010/NĐ-CP

Tháng Mười 28, 2021
Nghị định 64/2010/NĐ-CP
224
Views

Nghị định 64/2010/NĐ-CP về quản lý cây xanh đô thị. Nghị định này quy định về quản lý cây xanh tại các đô thị trên phạm vi toàn quốc. Nghị định này do Chính phủ ban hành ngày 11/06/2010 và có hiệu lực từ ngày 30/07/2010.

Tình trạng pháp lý của Nghị định 64/2010/NĐ-CP

Số hiệu:64/2010/NĐ-CPLoại văn bản:Nghị định
Nơi ban hành:Chính phủNgười ký:Nguyễn Tấn Dũng
Ngày ban hành:11/06/2010Ngày hiệu lực:30/07/2010
Ngày công báo:28/06/2010Số công báo:Từ 371 đến 372
Tình trạng:Còn hiệu lực
Tình trạng pháp lý của Nghị định 64/2010/NĐ-CP

Xem trước và tải xuống Nghị định 64/2010/NĐ-CP

Loader Loading…
EAD Logo Taking too long?

Reload Reload document
| Open Open in new tab

Tải xuống văn bản [75.00 KB]

Nội dung chính của Nghị định 64/2010/NĐ-CP

Theo Nghị định 64/2010/NĐ-CP. Kế hoạch đầu tư, phát triển cây xanh công cộng đô thị phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dung đất, quy hoạch đô thị, quy chuẩn kỹ thuật đồng thời góp phần tạo cảnh quan, bảo vệ môi trường và đa dạng sinh học. Các tổ chức, cá nhân có trách nhiệm áp dụng tiêu chuẩn và tuân thủ các quy chuẩn kỹ thuật có liên quan đến cây xanh đô thị do các cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành. Nghị định quy định các hành vi bị cấm trong việc quản lý, khai thác, sử dụng, chặt hạ, trồng mới cây xanh đô thị.

Nghị định 64/2010/NĐ-CP có 5 chương. Bao gồm:

  • Chương 1. Những quy định chung.
  • Chương 2. Quy hoạch cây xanh đô thị.
  • Chương 3. Trồng, chăm sóc, ươm cây, bảo vệ, chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị.
  • Chương 4. Trách nhiệm quản lý cây xanh đô thị.
  • Chương 5. Tổ chức thực hiện.

Có thể bạn quan tâm:

Thông tin liên hệ Luật Sư X

Trên đây là nội dung tư vấn về Nghị định 64/2010/NĐ-CP. Mọi thắc mắc về thủ tục pháp lý có liên quan. Quý khách vui lòng liên hệ Luật Sư X để được hỗ trợ, giải đáp.

Gọi ngay cho chúng tôi qua hotline: 0936.408.102.

Câu hỏi thường gặp

Cây xanh đô thị là gì?

Theo Nghị định 64/2010 của Thủ tướng Chính phủ, “Cây xanh đô thị” là cây xanh sử dụng công cộng, cây xanh sử dụng hạn chế và cây xanh chuyên dụng trong đô thị

Cây xanh được chặt hạ, dịch chuyển nếu đáp ứng điều kiện gì?

Theo khoản 1 Điều 14 Nghị định 64/2010/NĐ-CP. Điều kiện chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị:
– Cây đã chết, đã bị đổ gãy hoặc có nguy cơ gãy đổ gây nguy hiểm;
– Cây xanh bị bệnh hoặc đến tuổi già cỗi không đảm bảo an toàn;
– Cây xanh trong các khu vực thực hiện dự án đầu tư xây dựng công trình.

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị?

Theo khoản 1 Điều 14 Nghị định 64/2010/NĐ-CP. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị bao gồm:
1. Đơn đề nghị nêu rõ vị trí chặt hạ, dịch chuyển; kích thước, loại cây và lý do cần chặt hạ, dịch chuyển cây xanh đô thị;
2. Sơ đồ vị trí cây xanh đô thị cần chặt hạ, dịch chuyển;
3 Ảnh chụp hiện trạng cây xanh đô thị cần chặt hạ, dịch chuyển.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục
Nghị định

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.