Không đổi CMND sang CCCD có bị phạt không? Mức phạt bao nhiêu?

Tháng Năm 11, 2021
không đổi CCCD có bị phạt không
248
Views

Không chuyển đổi CCCD gắn chip có bị phạt không? Vấn đề này còn nhiều thắc mắc của người dân. Người dân nhận được thông báo của địa phương nhưng vì một lý do nào đấy mà không tiến hành chuyển đổi CMND sang CCCD gắn chip đúng thời hạn quy định. Vậy có bị xử phạt gì không? Hãy cùng Luật Sư X giải đáp thắc mắc của bạn nhé.

Tình huống:

Em đã nhận được thông báo của Phường lên chuyển đổi CMND thành CCCD gắn chip. Nếu tôi không đi chuyển đổi CCCD gắn chip thì có bị sao không?

Căn cứ pháp lý

Luật Căn cước công dân 2014

Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Nghị định 05/1999/NĐ-CP

Nội dung tư vấn

Có bị phạt không?

Không chuyển đổi CCCD gắn chip thì có bị phạt không?

Hiện vẫn chưa có văn bản hướng dẫn việc xử lý các hành vi không đi làm CCCD gắn chip. Các văn bản hiện hành chỉ đề cập đến xử phát về CMND mà thôi. Cụ thể như sau: Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Điều 9. Vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân; …

Căn cứ theo Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì công dân sẽ bị xử phạt từ 100 – 200 nghìn đồng. Trong trường hợp không thực hiện đúng quy định về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân. Vậy nếu bạn thuộc trường hợp được thông báo đi chuyển đổi, cấp mới CCCD gắn chip thì bạn cần phải tiến hành thực hiện đúng theo quy định.

Để lý giải được vấn đề không chuyển đổi CCCD gắn chip có bị phạt không? Bạn cần biết rõ mình có thuộc trường hợp cần phải chuyển đổi, cấp mới, cấp lại hay không. Các trường hợp này được quy định rõ trong Nghị định 05/1999/NĐ-CP. Như sau:

Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân

1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :
a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;
b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;
c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;
d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;
e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

Trường hợp nào bị phạt?

05 trường hợp không đổi CCCD gắn chip bị phạt

05 trường hợp bạn cần phải thực hiện đổi CMND sang CCCD để không bị xử phạt:

  • Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng
  • Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được
  • Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh
  • Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương
  • Thay đổi đặc điểm nhận dạng

Thắc mắc về việc không đổi CCCD có bị phạt không đã có lời giải đáp. Nếu bạn thuộc một trong 05 trường hợp trên mành không tiến hành đổi, cấp lại CCCD thì bạn sẽ bị xử phạt từ 100 – 200 nghìn đồng.

Mặc dù, hiện nay chưa có văn bản nào quy định cụ thể về việc không chuyển đôi CCCD gắn chip bị xử phạt. Nhưng dựa vào những quy định đã có và vẫn còn có hiệu lực thi hành thì hiện tại khi CMND của bạn bị mất, hư hỏng hay không còn giá trị bạn sẽ được cấp lại, đổi sang CCCD gắn chip. Chính vì vậy mà khi bạn thuộc trường hợp phải cấp lại, đổi mới mà không thực hiện thì sẽ bị xử phạt.

Câu hỏi thường gặp?

Chụp ảnh CCCD gắn chip có được trang điểm đậm không?


Pháp luật không cấm người dân trang điểm khi đi làm CCCD gắn chip. Tuy nhiên, bạn chỉ nên trang điểm nhẹ để bức ảnh tươi tắn, khuân mặt sáng, chứ không nên trang điểm đậm.
Trang điểm đậm sẽ làm cho công tác nhận diện sau này mất thời gian hơn cho bạn.
Mời bạn đọc tham khảo bài tư vấn dưới đây của chung tôi: Trang điểm đậm khi chụp CCCD gắn chip có được không?

Ảnh CCCD xấu có được chụp lại không?


Trong trường hợp ảnh CCCD xấu bạn có thể yêu cầu được chụp lại, trong khâu kiểm tra thông tin trước khi hoàn thành thủ tục. Tuy nhiên còn phụ thuộc vào khả năng xin của bạn và phụ thuộc vào ý chí của cán bộ thực thi. Vì cán bộ thực thi sẽ căn cứ vào các yêu cầu nêu ở phần trên để đánh giá một tấm ảnh đạt hay không đạt.

Đổi sang CCCD gắn chip có cần đổi thông tin ở số đỏ không?


Việc đổi sang thẻ CCCD gắn chip hoàn toàn không ảnh hưởng đến các giấy tờ khác của công dân. Tuy nhiên, khi có thay đổi về thông tin số CMND sang CCCD gắn chip; người sử dụng đất có quyền yêu cầu thay đổi thông tin đó trên sổ đỏ; nhưng phải thực hiện đồng thời với thủ tục đăng ký biến động đất đai. Còn pháp luật không bắt buộc phải sửa sổ đỏ trong trường hợp này.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Sư X, mọi thông tin tư vấn xin liên hệ 0833.102.102

Đánh giá bài viết
Chuyên mục
Luật Khác

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.