Chơi forex ở Việt Nam có bị phạt tù theo quy định pháp luật không?

Tháng Chín 27, 2021
Chơi forex ở Việt Nam có bị phạt tù theo quy định pháp luật không?
1472
Views

Chơi forex ở Việt Nam có bị phạt tù theo quy định pháp luật không?

Gần đây tại Việt Nam, Forex là một trong những hình thức đầu tư được rất nhiều người chú ý. Tuy nhiên, cơ quan Công an khuyến cáo; mọi hình thức tổ chức kinh doanh, giao dịch sàn Forex sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật. Chơi forex ở Việt Nam có bị phạt tù theo quy định pháp luật không? Hãy cùng Phòng tư vấn pháp luật của Luật sư X. tìm hiểu về vấn đề này.

Căn cứ pháp lý

Nghị định 88/2019/NĐ-CP

Nội dung tư vấn

Chơi forex là gì?

Forex hay thị trường ngoại hối bắt đầu hoạt động trên thế giới vào năm 1971; là một thị trường phi tập trung toàn cầu – ;nơi mà các ngân hàng của các nước trao đổi tiền tệ với nhau. Chủ thể tham gia vào thị trường này bao gồm Ngân hàng Trung ương; ngân hàng thương mại, quỹ đầu tư, tổ chức tín dụng, các định chế tài chính khác; và nhà đầu tư bán lẻ.

Với sự phát triển của công nghệ, thị trường forex hiện nay; đã cho phép những cá nhân được quyền tham gia vào mạng lưới giao dịch toàn cầu này; thông qua một chủ thể trung gian, đó là nhà môi giới hay sàn forex.

Thị trường forex là thị trường tài chính lớn nhất hiện nay; khối lượng giao dịch lên đến hàng nghìn tỷ đô la mỗi ngày; lợi nhuận tiềm năng vô cùng hấp dẫn. Để “chơi forex”, nhà đầu tư cần mở tài khoản tại một broker, giao dịch các cặp tiền thông qua việc đặt các lệnh mua (nếu dự đoán giá tăng) hoặc lệnh bán (nếu dự đoán giá giảm) và lợi nhuận/thua lỗ được tính dựa trên sự chênh lệch giá tại thời điểm đặt lệnh và đóng lệnh. Đây chính xác là hình thức giao dịch ký quỹ; thông qua tài khoản trực tuyến và lợi nhuận ròng được định giá liên tục; theo sự biến động của giá cả trên thị trường.

Ngoài ra, hiện nay còn có hoạt động mua bán tiền ảo; cũng đang rất phổ biến trên thị trường.

Quy định pháp luật về chơi forex ở Việt Nam

Hiện nay, hoạt động kinh doanh ngoại hối tại Việt Nam; chịu sự điều chỉnh của các văn bản luật pháp sau:

  • Pháp lệnh ngoại hối.
  • Nghị định 88/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và ngân hàng; (Nghị định này thay thế Nghị định 96/2014 và có hiệu lực từ ngày 31/12/2019).
  • Luật Các tổ chức tín dụng.
  • Thông tư số 20/2011/TT-NHNN của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam: Quy định việc mua; bán ngoại tệ tiền mặt của cá nhân với tổ chức tín dụng được phép.
  • Luật xử lý vi phạm hành chính.

Trong đó, Điều 36 Pháp lệnh ngoại hối về Nguyên tắc kinh doanh, cung ứng dịch vụ ngoại hối; quy định tổ chức, chi nhánh ngân hàng muốn thực hiện kinh doanh; cung ứng dịch vụ ngoại hối ở trong nước và nước ngoài sau khi được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam chấp thuận bằng văn bản.

Chơi forex ở Việt Nam có bị phạt tù theo quy định pháp luật không?

Thứ nhất, đối với các broker Việt Nam

Theo Pháp lệnh ngoại hối được trích dẫn ở trên thì những tổ chức kinh doanh ngoại hối khi chưa được sự chấp thuận của Ngân hàng Nhà nước bằng văn bản đều là hành vi trái pháp luật. Chính vì vậy, các sàn forex Việt Nam đều là những sàn chui, hoạt động phạm pháp.

Đối với những sàn forex chui này, nếu bị “tóm” sẽ phải chịu xử phạt hành chính rất nặng, lên đến 250 triệu đồng. Nếu là sàn lừa đảo, chiếm đoạt tài sản của nhà đầu tư; với số tiền chiếm đoạt lớn sẽ quy sang tội danh hình sự.

Thứ hai, đối với các trader, nhà đầu tư Việt

Cũng theo Pháp lệnh ngoại hối, việc kinh doanh; trao đổi ngoại tệ chỉ được thực hiện bởi các tổ chức tín dụng và các tổ chức khác được chỉ định bởi Ngân hàng Nhà nước. Các cá nhân mua bán, trao đổi ngoại tệ phải phù hợp với những mục đích được nêu rõ trong Thông tư 20/2011/TT-NHNN. Trong khi đó, hoạt động đầu tư forex của nhà đầu tư cá nhân lại nằm ngoài những mục đích này, chính vì vậy; trader Việt khi “chơi forex” vừa phạm pháp vừa không được luật pháp Việt Nam bảo hộ trong trường hợp rủi ro xảy ra giữa nhà đầu tư và nhà môi giới.

Về mức phạt, theo Điều 23 Nghị định 88/2019/NĐ-CP, người có hành vi vi phạm về hoạt động ngoại hối có thể bị phạt tiền đến 30 triệu đồng.

Liên hệ Luật sư X

Trên đây là nội dung tư vấn về; “Chơi forex ở Việt Nam có bị phạt tù theo quy định pháp luật không?” ;  Mọi thắc mắc về thủ tục pháp lý có liên quan. Quý khách vui lòng liên hệ số điện thoại 0833102102  để được hỗ trợ, giải đáp.

Xem thêm:

Câu hỏi thường gặp

Tiền ảo được hiểu như thế nào?

Tiền ảo (virtual currency) là một dạng tiền kỹ thuật số (digital money) không được kiểm soát, phát hành bởi chính phủ; mà được tạo ra và quản lý bởi các nhà phát triển (developer). Loại tiền này được sử dụng, chấp nhận giữa các thành viên trong một cộng đồng ảo cụ thể.

Chỉ thị của Thủ tướng Chính phủ về tiền ảo là gì?

 Thủ tướng Chính phủ ban hành Chỉ thị số 10/CT-TTg; về tăng cường quản lý các hoạt động liên quan tới Bitcoin và các loại tiền ảo tương tự khác. Chỉ thị đã đề cập đến những rủi ro và hệ luỵ của các hoạt động liên quan đến tiền ảo trong thời gian vừa qua như: Người chơi tiền ảo dễ gặp rủi ro; nguy cơ sử dụng tiền ảo cho hoạt động tội phạm (rửa tiền, tài trợ khủng bố, chuyển tiền bất hợp pháp, trốn thuế, lừa đảo…);

Mua bán tiền ảo trên mạng có vi phạm pháp luật không?

Hiện tại, Việt Nam chưa có quy định pháp lý điều chỉnh hoạt động phát hành, mua bán, trao đổi tiền ảo, tài sản ảo, đồng thời cũng chưa quy định đơn vị chính thức quản lý việc phát hành và giao dịch các đồng tiền ảo, tài sản ảo.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục
Luật Khác

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.