Trẻ dưới 18 tuổi uống rượu bia thì cha mẹ có phải chịu phạt không?

Tháng Năm 6, 2021
Trẻ dưới 18 tuổi uống rượu bia thì cha mẹ có phải chịu phạt không?
269
Views

Trẻ em dưới 18 tuổi uống rượu bia thì cha mẹ sẽ bị xử phạt lên đến 1 triệu đồng vì không giáo dục trước đối với các em. Đối với trẻ từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi sẽ phải chịu phạt lên đến 500 nghìn đồng đối với hành vi sử dụng rượu bia.

Trẻ em dưới 18 tuổi uống rượu bia cha mẹ có thể bị xử phạt lên đến 1 triệu đồng. Theo quy định mới nhất của Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực y tế. Để biết rõ thêm nội dung tư vấn, mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây của Luật Sư X nhé!

Căn cứ pháp lý

  • Nghị định 117/2020/NĐ-CP

Nội dung tư vấn

Trẻ em dưới 18 tuổi uống rượu bia, ai chịu phạt?

Căn cứ theo nội dung quy đinh của Nghị định 117/2020/NĐ-CP, thì:

Điều 36. Vi phạm các quy định về thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống tác hại của rượu, bia

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không giáo dục, không giám sát, không nhắc nhở thành viên gia đình chưa đủ 18 tuổi không uống rượu, bia.
2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi thông tin, giáo dục, truyền thông về phòng, chống tác hại của rượu, bia không bảo đảm chính xác, không khách quan và không khoa học.
3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi cung cấp thông tin không chính xác, sai sự thật về ảnh hưởng của rượu, bia đối với sức khỏe.
4. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc cải chính, loại bỏ thông tin sai sự thật đối với hành vi quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

Trẻ em dưới 18 tuổi uống rượu bia cha mẹ sẽ là người chịu phạt. Đối với việc không giáo dục, không giám sát, không nhắc nhở con trẻ.

Đối với trẻ từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì các em sẽ phải chịu phạt. Mức phạt từ 200 nghìn đồng đến 500 nghìn đồng. Quy định chi tiết tại Điều 30 Nghị định 117/2020/NĐ-CP:

Điều 30. Vi phạm các quy định về uống rượu, bia và địa điểm không uống rượu, bia

” Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi nhưng chưa đủ 18 tuổi uống rượu, bia.”

Mức phạt tiền bao nhiêu?

Như vậy, tổng hợp hai phân tích trên, nếu trẻ em dưới 18 tuổi mà uống rượu bia thì:

  • Cha mẹ là người chịu phạt: mức phạt lên đến 1 triệu đồng nếu không giáo dục con trước
  • Con là người chịu phạt: mức phạt từ 200 nghìn đồng đến 500 nghìn đồng. Đối với trẻ từ đủ 16 tuổi và dưới 18 tuổi

Trong trường hợp trẻ không có khả năng tài chính để trả thì người trả thay là cha mẹ của các em.

Câu hỏi thường gặp

Trẻ dưới 18 tuổi cố tình uống rượu bia thì cha mẹ có bị xử phạt không?

Căn cư vào quy định của Nghị định 117/2020/NĐ-CP: “Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không giáo dục, không giám sát, không nhắc nhở thành viên gia đình chưa đủ 18 tuổi không uống rượu, bia”.
Như vậy, nếu trẻ nhỏ cố tình uống rượu bia thì cha mẹ vẫn bị xử phạt hành chính vì không giám sát trẻ.

Người bán rượu bia cho trẻ dưới 18 tuổi có bị xử phạt không?

Căn cứ vào Điều 30. Hành vi vi phạm khác về kinh doanh rượu, bia. Nghị định số 98/2020/NĐ-CP:
1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi bán, cung cấp rượu, bia cho người dưới 18 tuổi.
Như vậy, người bán rượu bia cho trẻ dưới 18 tuổi cũng bị xử phạt hành chính lên đến 1 triệu đồng.

Nhờ con nhỏ đi mua rượu cha mẹ có bị xử phạt không?

Theo quy định của Nghị định số 98/2020/NĐ-CP, cấm người bán có hành vi bán rượu bia cho trẻ em dưới 18 tuổi. Chính vì vậy, các chủ cửa hàng khi có nghi ngờ về đội tuổi có thể yêu cầu ác em xuất trình CMND. Nếu không đảm bảo về tuổi sẽ không bán. Chính vì vậy cha mẹ cần lưu ý không nhờ con dưới 18 tuổi đi mua rượu bia.

Trên đây là nội dung tư vấn. Hãy gọi đến 0833.102.102 để được tư vấn thêm nhé!

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục
Luật Dân Sự

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.