Quán Karaoke được hoạt động đến mấy giờ?

Tháng Tám 28, 2021
1023
Views

Quán karaoke thường hoạt động chủ yếu vào ban đêm; có đông người tham gia, gây ồn ào, ảnh hưởng đến cư dân sống xung quanh,…đặc biệt là vào bên đêm. Vậy pháp luật có quy định về giờ hoạt động của quán karaoke không? Trong nội dung bài viết này, Luật sư X sẽ giới thiệu đến bạn đọc quy định của pháp luật về vấn đề này.

Cơ sở pháp lý

Nội dung tư vấn

Dịch vụ karaoke là gì?

Căn cứ khoản 1 Điều 2 Nghị định 54/2019/NĐ-CP quy định về dịch vụ karaoke như sau:

Điều 2. Giải thích từ ngữ

Trong Nghị định này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1, Dịch vụ karaoke là dịch vụ cung cấp âm thanh, ánh sáng, nhạc, lời bài hát và hình ảnh thể hiện trên màn hình (hoặc hình thức tương tự) phục vụ cho hoạt động ca hát tại các cơ sở đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke theo quy định của Nghị định này.

Như vậy, dịch vụ karaoke là hoạt động phục vụ hoạt động ca hát của khách hàng. Các bài hát, hình ảnh được cung cấp phải bảo đảm phù hợp văn hóa, đạo đức, thuần phong mỹ tục của dân tộc Việt Nam; và chỉ được phép sử dụng những bài hát được lưu hành.

Quán karaoke được hoạt động đến mấy giờ?

Do đặc điểm của quán karaoke thường hoạt động chủ yếu vào ban đêm; đông người tham gia, gây ồn ào, ảnh hưởng đến cư dân sống xung quanh,…do đó, pháp luật có quy định giới hạn giờ được phép hoạt động dịch vụ karaoke.

Căn cứ khoản 2 Điều 7 Nghị định 54/2019/NĐ-CP quy định giờ hoạt động kinh doanh dịch vụ karaoke như sau:

Điều 7. Trách nhiệm của doanh nghiệp, hộ kinh doanh khi kinh doanh dịch vụ karaoke

Ngoài trách nhiệm quy định tại Điều 6 Nghị định này, doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh có trách nhiệm:

2, Không được hoạt động từ 0 giờ sáng đến 08 giờ sáng.

Như vậy, doanh nghiệp, hộ kinh doanh chỉ được cung cấp dịch vụ karaoke từ 8 giờ sáng đến 24 giờ.

Cung cấp dịch vụ karaoke không đúng giờ quy định bị xử lý thế nào?

Căn cứ điểm b khoản 5 Điều 15 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 15. Vi phạm quy định về kinh doanh dịch vụ karaoke, dịch vụ vũ trường

5, Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

b) Kinh doanh dịch vụ karaoke ngoài khoảng thời gian từ 8 giờ đến 24 giờ mỗi ngày;

Như vậy, theo quy định trên, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng; đối với cá nhân kinh doanh dịch vụ karaoke ngoài khoảng thời gian từ 8 giờ đến 24 giờ mỗi ngày. Trường hợp tổ chức vi phạm hành vi trên sẽ bị xử phạt gấp đôi; với mức phạt từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

Hy vọng những thông tin Luật sư X cung cấp về “Quán Karaoke được hoạt động đến mấy giờ? hữu ích với bạn đọc!

Để biết thêm thông tin chi tiết, tham khảo thêm dịch vụ tư vấn của Luật sư X hãy liên hệ 0833102102

Mời bạn xem thêm: Trẻ em được đến vũ trường không?

Câu hỏi thường gặp

Kinh doanh dịch vụ karaoke không có giấy phép bị phạt bao nhiêu?

Theo Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định như sau: Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với một trong các hành vi kinh doanh dịch vụ karaoke không có giấy phép theo quy định.

Kinh doanh karaoke không đáp ứng đủ diện tích sàn quy định bị xử lý thế nào?

Căn cứ Điều 15 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định như sau: Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi kinh doanh dịch vụ karaoke không bảo đảm diện tích theo quy định.

Cho người khác sử dụng giấy phép đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke để kinh doanh bị phạt bao nhiêu?

Theo Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định như sau: Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với một trong các hành vi cho tổ chức, cá nhân khác sử dụng giấy phép đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke để kinh doanh.

Mượn giấy phép kinh doanh karaoke của người khác để kinh doanh bị xử lý thế nào?

Theo Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định như sau: Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sử dụng giấy phép đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ karaoke của tổ chức, cá nhân khác để kinh doanh.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục
Luật Khác

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.