Làm mất thẻ căn cước công dân gắn chip có sao không?

Tháng Tám 25, 2021
1440
Views

Thẻ Căn cước công dân gắn chíp được tích hợp công nghệ thông minh; chứa rất nhiều thông tin nhân thân quan trọng của công dân. Vậy nếu làm mất thẻ Căn cước công dân gắn chíp sẽ ảnh hưởng thế nào? Trong nội dung bài viết này, Luật sư X sẽ giới thiệu đến bạn đọc quy định của pháp luật về vấn đề này.

Cơ sở pháp lý

Nội dung tư vấn

Làm mất thẻ căn cước công dân gắn chip có sao không?

Thẻ căn cước công dân có chứa chip điện tử; chip mã hóa các dữ liệu cá nhân (sinh trắc học) cơ bản của công dân (họ tên, quê quán…) và vân tay, võng mạc, hình ảnh, đặc điểm nhận dạng. Nhưng chỉ những cơ quan chức năng mới được trang bị đầu đọc chíp chuyên dụng để trích xuất thông tin; do đó, công dân mất thẻ căn cước không nên quá lo lắng.

Nhưng bên cạnh đó, trên thẻ căn cước công dân chứa nhiều thông tin về họ tên, ngày tháng năm sinh; vân tay, ảnh, đặc điểm nhận dạng; nơi ở,.. nên người chiếm giữ căn cước công dân của bạn có thể nắm được một số thông tin nhân thân cơ bản, ảnh hưởng đến quyền riêng tư của bạn. Nếu rơi vào tay người xấu; thông tin trên căn cước có thể tạo điều kiện hack thông tin tài khoản ngân hàng, chi tiêu tài chính; sử dụng của bạn để thực hiện các hành vi lừa đảo…

Thậm chí, trong một số trường hợp; có doanh nghiệp làm ăn gian dối đã lấy thông tin trên thẻ Căn cước công dân gắn chíp của bạn để đăng ký mã số thuế mà bạn không hề hay biết. Đến khi bạn cần có mã số thuế cho riêng mình thì mới phát hiện, khi đó bạn phải tốn thời gian liên hệ với cơ quan thuế để hủy mã số đó và xin cấp mã số thuế mới.

Thủ tục làm lại thẻ căn cước công dân gắn chip

Căn cứ điểm a khoản 2 Điều 23 Luật căn cước công dân 2014 quy định:

Điều 23. Các trường hợp đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân

2, Thẻ Căn cước công dân được cấp lại trong các trường hợp sau đây:

a) Bị mất thẻ Căn cước công dân;

Như vậy, khi bị mất thẻ căn cước công dân gắn chip; công dân đến cơ quan có thẩm quyền yêu cầu cấp lại thẻ. Thủ tục cấp lại thẻ được quy định tại Điều 24 Luật căn cước công dân 2014 như sau:

Bước 1: Điền vào Tờ khai Căn cước công dân

Căn cứ Điều 26 Luật căn cước công dân 2014; công dân yêu cấp lại thẻ tại Đội Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội; Công an cấp huyện hoặc tại Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả cấp huyện (nếu đã triển khai); hoặc khai Tờ khai điện tử trên trang thông tin điện tử dịch vụ công trực tuyến.

Đến cơ quan có thẩm quyền cấp lại thẻ; công dân tiến hành điền vào Tờ khai Căn cước công dân.

Bước 2: Cung cấp thông tin và nộp lệ phí

Công dân thực hiện lấy vân tay, chụp ảnh theo yêu cầu của cán bộ cơ quan quản lý. Và nộp lệ cấp lại thẻ (nếu thuộc trường hợp phải nộp).

Sau đó, cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân cấp giấy hẹn trả thẻ căn cước công dân cho người đến làm thủ tục cấp lại thẻ. Trường hợp hồ sơ, thủ tục chưa đầy đủ theo quy định; thì người tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm hướng dẫn công dân hoàn thiện để cấp lại thẻ.

Bước 3: Nhận thẻ căn cước công dân

Công dân thực hiện cấp lại thẻ căn cước công dân sẽ nhận thẻ mới tại nơi tiếp nhận hồ sơ; hoặc trả qua đường bưu điện nếu có đăng ký nhận theo đường bưu điện.

Căn cứ Điều 25 Luật căn cước công dân 2014 quy định thời gian cấp lại thẻ căn cước công dân như sau:

+ Tại thành phố, thị xã không quá 15 ngày làm việc đối với trường hợp cấp lại.

+ Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc.

+ Tại các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc.

Hy vọng những thông tin Luật sư X cung cấp hữu ích với bạn đọc!

Để biết thêm thông tin chi tiết, tham khảo thêm dịch vụ tư vấn của Luật sư X hãy liên hệ 0833102102

Mời bạn xem thêm: Số Căn cước công dân gắn chip xấu được đổi số khác không?

Câu hỏi thường gặp

Phải làm lại thẻ căn cước công dân ở những độ tuổi nào?

Căn cứ Điều 21 Luật căn cước công dân 2014 quy định: Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

Ai có thẩm quyền cấp lại thẻ căn cước công dân?

Căn cứ Điều 27 Luật căn cước công dân 2014 quy định: Thủ trưởng cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an có thẩm quyền cấp lại thẻ Căn cước công dân.

Được đổi thẻ Căn cước công dân trong những trường hợp nào?

Thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:
+ Thẻ Căn cước công dân hết hạn;
+ Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;
+ Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;
+ Xác định lại giới tính, quê quán;
+ Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân;
+ Khi công dân có yêu cầu.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục
Luật Khác

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.