Sản xuất phim khiêu dâm có vi phạm pháp luật không?

Tháng Tám 29, 2021
2041
Views

Sản xuất phim khiêu dâm có vi phạm pháp luật không? Nếu có bị xử phạt bao nhiêu? Có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Đây là vấn đề nóng, được rất nhiều quan tâm, tìm hiểu. Do đó, trong nội dung bài viết này, Luật sư X sẽ giới thiệu đến bạn đọc quy định của pháp luật về vấn đề này.

Cơ sở pháp lý

Nội dung tư vấn

Phim khiêu dâm (hay còn được gọi với các tên khác như phim s.e.x; phim cấp ba; phim con heo;…), là những bộ phim mô tả quan hệ tình dục một cách rõ ràng với mục đích kích thích tình dục; và tạo ra sự hài lòng về tình dục cho người xem. Phim khiêu dâm thể hiện các ảo tưởng về tình dục; và thường bao gồm các yếu tố kích thích tình dục như khoả thân và hình ảnh chi tiết về quan hệ tình dục.

Sản xuất phim khiêu dâm bị phạt bao nhiêu?

Hiện nay, pháp luật nước ta nghiêm cấm sản xuất phim có nội dung khiêu dâm. Tùy theo tính chất mức độ, hậu quả, tổ chức, cá nhân vi phạm bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Căn cứ điểm b khoản 4 Điều 6 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 6. Vi phạm quy định về sản xuất phim

4, Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

b) Sản xuất phim có nội dung khiêu dâm nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự; kích động bạo lực; truyền bá tệ nạn xã hội; hủy hoại môi trường sinh thái; không phù hợp với thuần phong mỹ tục, truyền thống văn hóa Việt Nam;

Như vậy, theo quy định trên, hành vi sản xuất phim có chứa các nội dung khiêu dâm bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng. Thậm chí, có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy.

Sản xuất phim khiêu dâm có thể bị phạt đến 15 năm tù

Tổ chức, cá nhân có hành vi sản xuất phim khiêu dâm; căn cứ theo tính chất, mức độ, hậu quả vi phạm có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự; về tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy theo Điều 326 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017. Cụ thể như sau:

Điều 326. Tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy

1, Người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có nội dung khiêu dâm, đồi trụy hoặc hành vi khác truyền bá vật phẩm đồi trụy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm: …

Theo quy định trên, người sản xuất phim khiêu dâm bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng; phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm; hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm; nếu có một trong các hành vi sau:

+ Dữ liệu được số hóa có dung lượng từ 01 gigabyte (GB) đến dưới 05 gigabyte (GB);

+ Vật phẩm chứa nội dung phim có số lượng từ 50 đơn vị đến dưới 100 đơn vị;

+ Phổ biến cho từ 10 người đến 20 người;

+ Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều 236 Bộ luật hình sự; hoặc đã bị kết án về tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy; chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Hơn nữa, người sản xuất phim khiêu dâm thuộc một trong các trường hợp sau đây; thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

+ Sản xuất phim khiêu dâm có tổ chức;

+ Dữ liệu được số hóa có dung lượng từ 05 gigabyte (GB) đến dưới 10 gigabyte (GB);

+ Vật phẩm chứa nội dung phim có số lượng từ 100 đơn vị đến dưới 200 đơn vị;

+ Phổ biến cho từ 21 người đến 100 người;

+ Phổ biến cho người dưới 18 tuổi;

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để phạm tội;

+ Tái phạm nguy hiểm.

Thậm chí, sản xuất phim khiêu dâm bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm; nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Dữ liệu được số hóa có dung lượng 10 gigabyte (GB) trở lên;

+ Vật phẩm chứa nội dung phim có số lượng 200 đơn vị trở lên;

+ Phổ biến cho 101 người trở lên.

Ngoài ra, người sản xuất phim khiêu dâm còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng; cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Hy vọng những thông tin Luật sư X cung cấp hữu ích với bạn đọc!

Để biết thêm thông tin chi tiết, tham khảo thêm dịch vụ tư vấn của Luật sư X hãy liên hệ 0833102102

Mời bạn xem thêm: Đóng phim người lớn có vi phạm pháp luật hay không?

Câu hỏi thường gặp

Bán phim lưu hành nội bộ bị xử lý thế nào?

Căn cứ khoản 1 Điều 7 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi bán, cho thuê phim thuộc diện lưu hành nội bộ.

Phim 18+ nhưng không dán nhãn 18+ bị xử phạt bao nhiêu?

Căn cứ Điều 7 Nghị định 38/2021/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi bán, cho thuê băng, đĩa phim không dán nhãn kiểm soát hoặc dán nhãn kiểm soát không đúng phim đã được cấp giấy phép phổ biến.

Sản xuất phim xúc phạm quốc gia bị xử phạt bao nhiêu?

Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: Sản xuất phim có nội dung phỉ báng, xúc phạm giá trị biểu trưng dân tộc, đất nước; xuyên tạc sự thật lịch sử; phủ nhận thành tựu cách mạng; làm phương hại đến chủ quyền quốc gia; xúc phạm dân tộc, vĩ nhân, anh hùng dân tộc; đồi trụy nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục
Luật Hình Sự

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.