Quy định về tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ

Tháng Bảy 20, 2021
Quy định về tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ
659
Views

Tạm gác lại các thủ tục hành chính như trích lục giấy khai sinh, đăng ký kết hôn,…. Thời gian gần đây, có nhiều trường hợp trẻ sơ sinh bị bỏ rơi ở khu dân cư, bờ mương,… dưới trời nắng nóng khiến ai cũng phải xót xa. Phần lớn khi được phát hiện, các đứa trẻ đều trong tình trạng sinh non. Hoặc bị những bệnh lý nặng như dị tật bẩm sinh, bị nhiễm trùng nặng… và thậm chí bị vứt bỏ quá lâu không được ai phát hiện dẫn đến tử vong. Vậy quy định về tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ sẽ bị xử phạt như thế nào? Hãy cùng Luật sư X tìm hiểu thông qua bài viết này nhé!

Căn cứ pháp lý

Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017

Tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ được quy định tại Điều 124 Bộ luật hình sự. Theo quy định của Điều luật thì tội phạm này có các dấu hiệu pháp lý như sau:

Tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ là hành vi của người mẹ do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà tước đoạt tính mạng đưa con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi hoặc vứt bỏ con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết.

Quy định về tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ

1)Khách thể của tội phạm

Tội phạm xâm phạm quyền sống, quyền được bảo vệ về sức khỏe, danh sự, nhân phẩm của con người.

2)Mặt khách quan của tội phạm

– Ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu,…

– Trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt chi phối là trong hoàn cảnh khách quan, như đứa trẻ sinh ra có khuyết tật, dị dạng…

– Hành vi giết con mới đẻ có thể được thực hiện dưới hình thức hành động, như bóp cổ,…. Hoặc không hành động như không cho đứa trẻ ăn uống. Mặc dù có đủ điều kiện để thực hiện nghĩa vụ này…

– Tội giết con mới đẻ hoàn thành khi dứa con mới để chết

– Hành vi khách quan của tội vứt bỏ con mới đẻ là hành vi của người mẹ do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu. Hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà vứt bỏ con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết.

– Vứt bỏ con mới đẻ là mang con mới đẻ đi bỏ không có ý thức lấy lại.

Ví dụ: vứt bỏ con trên đường, ngoài ruộng, bờ mương,…

– Hậu quả của tội phạm là hậu quả đứa tre chết. Tội phạm hoàn thành khi hậu quả đứa trẻ chết.

3)Mặt chủ quan của tội phạm của quy định về tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ

Hai tội phạm đều được thực hiện với lỗi cố ý.

Động cơ, mục đích phạm tội không phải là dấu hiệu trong cấu thành cơ bản của tội phạm.

4)Chủ thể của tội phạm của quy định về tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ

– Chủ thể của tội phạm này là người mẹ để ra đứa con; từ đủ 16 tuổi trở lên, có năng lực trách nhiệm hình sự.

– Người xúi giục người mẹ giết con mới đẻ bị xử lý là đồng phạm tội này.

– Người không phải là mẹ của đứa trẻ mới đẻ mà giết đứa trẻ đó thì bị xử lý về tội giết người. Với tình tiết định khung hình phạt tăng nặng là “giết người dưới 16 tuổi“.

Hình phạt

Điều luật quy định 02 khung hình phạt:

– Khung 1: quy định hình phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm cho trường hợp giết con mới đẻ.

– Khung 2: quy định hình phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm đối với trường hợp vứt bỏ con mới đẻ.

Chú ý: Người quan hệ bất chính với người phụ nữ có thai và sinh con. Sau đó đã ép buộc người phụ nữ giết con mình mới đẻ hoặc 01 người vì một lý do nào đó mà ép buộc người mẹ giết con mình mới đẻ thì đồng phạm về tội giết con mới đẻ. Nếu người nào ép buộc người mẹ giết con mình mới đẻ nhưng người mẹ này không chịu thực hiện, nên người đó đã có hành vi tự mình giết đứa trẻ thì phạm tội giết người (Điều 123).

Để biết thêm thông tin chi tiết và nhận thêm sự tư vấn, giúp đỡ của luật sư X hãy liên hệ 0833102102

Câu hỏi thường gặp

Người dưới 16 tuổi có phải chịu tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ không?

Không. Bởi theo pháp luật hiện hành chủ thể thực hiện phạm tội này phải từ đủ 16 tuổi trở lên.

Người bỏ con mới đẻ tại dọc đường khiến đứa con chết thì bị truy cứu về tội giết con mới đẻ hay vứt con mới đẻ?

Theo pháp luật hiện hành, hành vi bỏ con mới đẻ tại dọc đường khiến cho người con bị chết. Mà hành vi bỏ con mới đẻ là nguyên nhân dẫn đến cái chết của đứa con thì sẽ bị chịu trách nhiệm hình sự về tội giết con mới đẻ.

Quan hệ tình dục với người dưới 16 tuổi phát sinh việc mang thai sẽ xử lý như thế nào?

Người dưới 16 tuổi là đối tượng chưa có đủ nhận thức rõ ràng về kiến thức xã hội, tâm sinh lý còn đang phát triển. Vì vậy, nếu người trên 18 tuổi phát sinh quan hệ tự nguyện với người dưới 16 tuổi vẫn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
Như vậy, theo quy định trên, nếu quan hệ tự nguyện với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi và khiến họ có thai, người phạm tội sẽ bị áp dụng mức phạt tù từ 03 – 10 năm.

5/5 - (2 bình chọn)
Chuyên mục
Luật Hình Sự

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.