Người đang cách ly Covid-19 có được quyền bầu cử hay không?

Tháng Năm 18, 2021
Quyền bầu cử và ứng cử là quyền dân chủ cơ bản của công dân trong lĩnh vực gì?
185
Views

Người đang cách ly Covid-19 có được quyền bầu cử hay không là nỗi lo lắng của rất nhiều người dạo gần đây. Bởi chỉ còn 5 ngày nữa là cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021-2026 sẽ diễn ra.

Tuy nhiên thì dịch bệnh covid-19 hiện nay vẫn đang là một mối lo ngại lớn đối với các tỉnh thành tại Việt Nam. Có rất nhiều người hiện đang ở trong khu cách ly tập trung; và thắc mắc rằng làm thế nào để được bầu cử. Vậy thì người đang cách ly Covid-19 có được quyền bầu cử hay không? Hãy cùng với Luật sư X tìm hiểu về vấn đề này nhé!

Câu hỏi: Chào Luật sư X; tôi có một câu hỏi cần được tư vấn: Hiện tại do tình hình dịch bệnh, vì vậy mà tôi đang ở trong khu cách ly tập trung để theo dõi sức khỏe. Luật sư cho tôi hỏi tôi có được tham gia bầu cử đại biểu Quốc hội hay không? Rất mong nhận được sự phản hồi của Luật sư. Tôi xin cảm ơn!

Nội dung tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới cho Luật sư X. Sau quá trình tìm hiểu và nghiên cứu thông tin; Luật sư X xin giải đáp vấn đề trên của bạn như sau:

Căn cứ pháp lý

  • Hiến pháp 2013.
  • Thông tư 1/2021/TT-BNV.
  • Quyền bầu cử của công dân.

Một số vấn đề về việc bầu cử

Về quyền công dân.

Theo điều 27 hiến pháp 2013 quy định: 

“Công dân đủ mười tám tuổi trở lên có quyền bầu cử và đủ hai mươi mốt tuổi trở lên có quyền ứng cử vào Quốc hội, Hội đồng nhân dân”.

Do vậy mà những công dân có quyền bầu cử sẽ phải đủ 18 tuổi trở lên.

Về nguyên tắc lập danh sách cử tri

Theo điều 29 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân năm 2015:

Điều 29. Nguyên tắc lập danh sách cử tri

1. Mọi công dân có quyền bầu cử đều được ghi tên vào danh sách cử tri và được phát thẻ cử tri; trừ các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 30 của Luật này.

2. Mỗi công dân chỉ được ghi tên vào một danh sách cử tri ở nơi mình thường trú hoặc tạm trú.

3. Cử tri là người tạm trú và có thời gian đăng ký tạm trú tại địa phương chưa đủ 12 tháng, cử tri là quân nhân ở các đơn vị vũ trang nhân dân được ghi tên vào danh sách cử tri để bầu đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện ở nơi tạm trú hoặc đóng quân.

4. Công dân Việt Nam ở nước ngoài trở về Việt Nam trong khoảng thời gian từ sau khi danh sách cử tri đã được niêm yết đến trước thời điểm bắt đầu bỏ phiếu 24 giờ, thì đến Ủy ban nhân dân cấp xã xuất trình Hộ chiếu có ghi quốc tịch Việt Nam để được ghi tên vào danh sách cử tri và nhận thẻ cử tri bầu đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện, cấp xã (nếu xuất trình tại nơi đăng ký thường trú) hoặc bầu đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện (nêu xuất trình tại nơi đăng ký tạm trú).

Do đó những người tham gia bầu cử sẽ được ghi tên vào danh sách cử tri ở nơi mà họ đang thường trú hoặc tạm trú.

Người đang cách ly Covid-19 có được quyền bầu cử?

Theo điểm c khoản 4 điều 10 Thông tư 1/2021/TT-BNV; Tổ bầu cử sẽ mang phiếu bầu cùng hòm phiếu phụ đến các cử tri; sau đó để thực hiện việc bỏ phiếu; do không đến được phòng bỏ phiếu trong những trường hợp nêu sau:

1. Người đang bị cách ly xã hội tập trung tại các cơ sở điều trị Covid-19; hoặc các địa điểm cách ly tập trung khác và người đang bị cách ly tại nhà (nếu có).

2. Người ốm đau, già yếu, khuyết tật.

3. Người đang bị tạm giam; người đang chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc mà trại tạm giam, cơ sở giáo dục bắt buộc không tổ chức khu vực bỏ phiếu riêng.

4. Người đang bị tạm giữ tại nhà tạm giữ.

5. Những khu vực bị chia cắt do thiên tai, lũ lụt.

Sau khi những cử tri này bỏ phiếu xong; thành viên Tổ bầu cử phải mang ngay hòm phiếu phụ về khu vực bỏ phiếu.

Như vậy, trong trường hợp cử tri đang cách ly tập trung hoặc cách ly tại nhà do Covid-19 vẫn được thực hiện quyền bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp như quy định nêu trên.

Theo khoản 1 điều 15 Thông tư 1/2021/TT-BNV; đối với trường hợp dịch Covid-19 bùng phát; Ủy ban bầu cử cấp tỉnh báo cáo Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét chỉ đạo, hướng dẫn phương án tổ chức bầu cử đảm bảo phù hợp với các quy định của pháp luật hiện hành; trên tinh thần là địa phương chủ động xây dựng các phương án tốt nhất; để có kế hoạch đưa hòm phiếu phụ và phiếu bầu đến cho những cử tri này nhận phiếu bầu và thực hiện việc bầu cử.

Đồng thời, Uỷ ban đề nghị Ủy ban nhân dân cấp tỉnh chỉ đạo các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 theo các Chỉ thị của Thủ tướng Chính phủ (số 15/CT-TTg ngày 27/3/2020; số 16/CT-TTg ngày 31/3/2020; và số 19/CT-TTg ngày 24/4/2020).

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư X về vấn đề: “Người đang cách ly Covid-19 có được quyền bầu cử?”

Mong rằng bài viết hữu ích đối với độc giả!

Xem thêm: Ly hôn do bạo lực gia đình gia tăng dưới tác động của dịch covid-19.

Nếu còn vấn đề thắc mắc và cần được tư vấn; hãy liên hệ với chúng tôi qua hotline/zalo: 0833102102 .

Câu hỏi thường gặp

Công dân bao nhiêu tuổi được tham gia bầu cử và ứng cử?

Theo điều 27 hiến pháp 2013 quy định:
“Công dân đủ mười tám tuổi trở lên có quyền bầu cử và đủ hai mươi mốt tuổi trở lên có quyền ứng cử vào Quốc hội, Hội đồng nhân dân”.

Nguyên tắc lập danh sách cử tri?

Theo quy định tại điều 29 Luật Bầu cử đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân năm 2015:
Điều 29. Nguyên tắc lập danh sách cử tri.
1. Mọi công dân có quyền bầu cử đều được ghi tên vào danh sách cử tri và được phát thẻ cử tri, trừ các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 30 của Luật này.
2. Mỗi công dân chỉ được ghi tên vào một danh sách cử tri ở nơi mình thường trú hoặc tạm trú.
3. Cử tri là người tạm trú và có thời gian đăng ký tạm trú tại địa phương chưa đủ 12 tháng, cử tri là quân nhân ở các đơn vị vũ trang nhân dân được ghi tên vào danh sách cử tri để bầu đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện ở nơi tạm trú hoặc đóng quân.
4. Công dân Việt Nam ở nước ngoài trở về Việt Nam trong khoảng thời gian từ sau khi danh sách cử tri đã được niêm yết đến trước thời điểm bắt đầu bỏ phiếu 24 giờ, thì đến Ủy ban nhân dân cấp xã xuất trình Hộ chiếu có ghi quốc tịch Việt Nam để được ghi tên vào danh sách cử tri và nhận thẻ cử tri bầu đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện, cấp xã (nếu xuất trình tại nơi đăng ký thường trú) hoặc bầu đại biểu Quốc hội và đại biểu Hội đồng nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện (nêu xuất trình tại nơi đăng ký tạm trú).

Những trường hợp đặc biệt nào được quyền tham gia bầu cử?

Theo điểm c khoản 4 điều 10 Thông tư 1/2021/TT-BNV, Tổ bầu cử sẽ mang phiếu bầu cùng hòm phiếu phụ đến các cử tri để thực hiện việc bỏ phiếu do không đến được phòng bỏ phiếu trong những trường hợp nêu sau:
1. Người đang bị cách ly xã hội tập trung tại các cơ sở điều trị Covid-19 hoặc các địa điểm cách ly tập trung khác và người đang bị cách ly tại nhà (nếu có).
2. Người ốm đau, già yếu, khuyết tật.
3. Người đang bị tạm giam, người đang chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc mà trại tạm giam, cơ sở giáo dục bắt buộc không tổ chức khu vực bỏ phiếu riêng.
4. Người đang bị tạm giữ tại nhà tạm giữ.
5. Những khu vực bị chia cắt do thiên tai, lũ lụt.

Đánh giá bài viết
Chuyên mục
Luật Khác

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.