Nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng sau khi ly hôn được quy định như thế nào?

Tháng Bảy 13, 2021
Nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng sau khi ly hôn được quy định như thế nào?
284
Views

Nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng sau khi ly hôn được quy định như thế nào là một vấn đề được rất nhiều người quan tâm. Có rất nhiều căp vợ chồng sau khi ly hôn nhưng lại không biết rõ về mức cấp dưỡng cũng như là chế độ cấp dưỡng của vợ chồng. Vậy thì vấn đề này được hiểu như thế nào? Hãy cùng với Luật sư X tìm hiểu rõ!

Căn cứ pháp lý:

Nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng sau khi ly hôn được phát sinh khi nào?

Căn cứ theo quy định tại Điều 115 Luật Hôn nhân và gia đinh; việc phát sinh nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng khi ly hôn được quy định như sau:

Điều 115. Nghĩa vụ cấp dưỡng giữa vợ và chồng khi ly hôn

Khi ly hôn nếu bên khó khăn, túng thiếu có yêu cầu cấp dưỡng mà có lý do chính đáng thì bên kia có nghĩa vụ cấp dưỡng theo khả năng của mình.

Mức cấp dưỡng của vợ và chồng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng sau khi ly hôn

Căn cứ theo quy định tại Điều 116 Luật Hôn nhân và gia đinh; mức cấp dưỡng của vợ và chồng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng được quy định như sau:

Điều 116. Mức cấp dưỡng

1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Căn cứ theo quy định trên, mức cấp dưỡng của vợ và chồng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng sau khi ly hôn không được quy định một cách cụ thể. Mức cấp dưỡng khi thực hiện nghĩa vụ được xác định theo thỏa thuận giữa hai bên. Trong trường hợp hai bên không có những thỏa thuận chung, Tòa án căn cứ theo khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng, đưa ra những yêu cầu về mức cấp dưỡng cụ thể đối với người có nghĩa vụ cấp dưỡng đối với bên còn lại.

Chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng sau khi ly hôn

Nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng khi ly hôn được phát sinh khi quan hệ vợ chồng bị phá vỡ. Nghĩa vụ cấp dưỡng được phát sinh khi một bên gặp phải khó khăn,túng thiếu. Bên cạnh đó, bên này phải thực hiện quyền yêu cầu cấp dưỡng với lý do chính đáng với bên còn lại. Song, nghĩa vụ cấp dưỡng không tồn tại mãi mãi. Căn cứ theo quy định tại ĐIều 188 Luật Hôn nhâ và gia đình; các trường hợp chấm dứt được quy định như sau:

  • Chấm dứt khi người được cấp dưỡng đã có tài sản để tự nuôi mình.
  • Chấm dứt khi người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết.
  • Chấm dứt khi bên được cấp dững sau khi ly hôn đã kết hôn.

Câu hỏi thường gặp

Nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng khi ly hôn được phát sinh khi nào?

Căn cứ theo quy định tại Điều 115 Luật Hôn nhân và gia đinh; nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng khi ly hôn được phát sinh khi ly hôn nếu bên khó khăn, túng thiếu có yêu cầu cấp dưỡng mà có lý do chính đáng thì bên kia có nghĩa vụ cấp dưỡng theo khả năng của mình.

Các trường hợp chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng khi ly hôn?

Căn cứ theo quy định tại ĐIều 188 Luật Hôn nhân và gia đình; các trường hợp chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng khi ly hôn được quy định như sau:
Nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng khi ly hôn chấm dứt khi người được cấp dưỡng đã có tài sản để tự nuội mình.
Nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng khi ly hôn chấm dứt khi người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết.
Nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng khi ly hôn chấm dứt khi bên được cấp dững sau khi ly hôn đã kết hôn.

Nghĩa vụ cấp dưỡng là gì?

Cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống, hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó là người chưa thành niên, người đã thành niên mà không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình, hoặc người gặp khó khăn, túng thiếu theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

Liên hệ Luật Sư X

Trên đây là toàn bộ nội dung về:

Nghĩa vụ cấp dưỡng của vợ và chồng sau khi ly hôn được quy định như thế nào? của Luât Sư X.

Để sử dụng dịch vụ của chúng tôi mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0936 408 102

Xem thêm: Bị chồng bạo hành có ly hôn được không? Hồ sơ ly hôn cần những gì?

5/5 - (1 bình chọn)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.