Mang điện thoại vào phòng thi thí sinh bị xử lý như thế nào?

Tháng Bảy 9, 2021
Mang điện thoại vào phòng thi thí sinh bị xử lý như thế nào?
603
Views

Trong khi kỳ thi THPT đang diễn ra thì trên các trang mạng xã hội đang lan truyền 1 bức ảnh đề thi toán THPT Quốc gia. Điều đặc biệt là chủ nhân của bức ảnh đang lan truyền trên MXH; nhờ cộng đồng mạng giúp đỡ giải đáp các bài toán khi đang trong giờ làm bài thi. Điều đó đã vi pham đến quy chế thi đã được quy đinh đó là mang điện thoại vào phòng thi. Vậy khi mang điện thoại vào phòng thi thí sinh bị xử lý như thế nào? Hãy cùng Luật sư X tìm hiểu nhé!

Căn cứ pháp luật

  • Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT 
  • Thông tư 04/2017/TT-BGDĐT

Nội dung tư vấn

Mang điện thoại vào phòng thi thí sinh bị xử lý như thế nào?

Thí sinh bị đình chỉ nếu mang điện thoại thoại vào phòng thi

Tại điểm n khoản 4 Điều 14 Quy chế thi tốt nghiệp THPT ban hành kèm Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định:

Cẩm mang vào phòng thi: Giấy than, bút xoá, đồ uống có cồn; vũ khí và chất gây nổ, gây cháy; tài liệu, thiết bị truyền tin hoặc chứa thông tin có thể lợi dụng để gian lận trong quá trình làm bài thi và quá trình chấm thi.

Theo đó, các thiết bị điện tử có thể dùng để gian lận như tai nghe, điện thoại,… đều không được phép mang vào phòng thi.

Nếu bị phát hiện mang điện thoại vào phòng thi;phòng chờ hoặc khi di chuyển giữa phòng thi và phòng chờ; thí sinh có thể bị đình chỉ thi theo khoản 3 Điều 54 Quy chế thi. Cụ thể:

Cán bộ coi thi sau khi phát hiện vi phạm sẽ lập biên bản, thu tang vật và báo cáo Trưởng Điểm thi quyết định hình thức đình chỉ thi. Nếu Trưởng Điểm thi không nhất trí thì báo cáo Trưởng ban Coi thi quyết định.

Sau đó, thí sinh bị đình chỉ thi phải nộp bài thi, đề thi, giấy nháp cho cán bộ coi thi; ra khỏi phòng thi ngay sau khi có quyết định và chỉ được rời khỏi khu vực thi khi hết thời gian của buổi thi.

Đồng thời, thí sinh bị đình chỉ thi sẽ bị hủy kết quả toàn bộ các bài thi/môn thi trong kỳ thi năm đó.

Xem thêm: Làm lộ đề thi THPT quốc gia bị xử lý như thế nào?

Các vi phạm bị xử lý kỷ luật trong phòng thi

Tại Điều 54 Quy chế thi tốt nghiệp THPT quy định, mọi vi phạm Quy chế thi đều bị lập biên bản; xử lý kỷ luật và thông báo cho thí sinh. Cụ thể, thí sinh sẽ bị kỷ luật như sau:

– Khiển trách đối với những thí sinh vi phạm một lần lỗi nhìn bài hoặc trao đổi bài với thí sinh khác.

Hình thức này do cán bộ coi thi quyết định tại biên bản được lập.

– Cảnh cáo đối với các thí sinh vi phạm một trong các lỗi:

+ Đã bị khiển trách một lần; nhưng trong giờ thi bài thi đó vẫn tiếp tục vi phạm Quy chế thi ở mức khiển trách;

+ Trao đổi bài làm hoặc giấy nháp với thí sinh khác;

+ Chép bài của thí sinh khác hoặc để thí sinh khác chép bài của mình.

Hình thức kỷ luật cảnh cáo do cán bộ coi thi quyết định tại biên bản được lập, kèm tang vật (nếu có).

– Đình chỉ thi đối với các thí sinh vi phạm một trong các lỗi:

+ Đã bị xử lý bằng hình thức cảnh cáo một lần; nhưng trong giờ thi bài thi đó vẫn tiếp tục vi phạm quy chế thi ở mức khiển trách hoặc cảnh cáo;

+ Mang vật dụng trái phép theo quy định tại Điều 14 Quy chế này vào phòng thi;phòng chờ hoặc khi di chuyển giữa phòng thi và phòng chờ;

+ Đưa đề thi ra ngoài phòng thi hoặc nhận bài giải từ ngoài vào phòng thi;

+ Viết, vẽ vào tờ giấy làm bài thi của mình những nội dung không liên quan đến bài thi;

+ Có hành động gây gổ; đe dọa nhũng người có trách nhiệm trong kỳ thi hay đe dọa thí sinh khác; không tuân thủ hướng dẫn của cán bộ giám sát; hoặc người quản lý phòng chờ khi di chuyển trong khu vực thi và trong thời gian ở phòng chờ.

– Trừ điểm bài thi

+ Thí sinh bị khiển trách trong khi thi bài thi nào sẽ bị trừ 25% tổng số điểm bài thi của bài thi đó;

+ Thí sinh bị cảnh cáo trong khi thi bài thi nào sẽ bị trừ 50% tổng số điểm bài thi của bài thi đó;

+ Những bài thi có đánh dấu bị phát hiện trong khi chấm sẽ bị trừ 50% điểm toàn bài;

+ Cho điểm 0 (không): Bài thi được chép từ các tài liệu mang trái phép vào phòng thi; có hai bài làm trở lên đối với một bài thi; bài thi có chữ viết của hai người trở lên; những phần của bài thi viết trên giấy nháp, giấy không đúng quy định;

+ Thí sinh bị đình chỉ thi bài thi nào sẽ bị điểm 0 (không) bài thi đó; và không được tiếp tục dự thi các bài thi tiếp theo.

– Hủy bỏ kết quả thi đối với những thí sinh:

+ Có hai bài thi trở lên bị điểm 0 (không);

+ Viết, vẽ vào tờ giấy thi những nội dung không liên quan đến bài thi;

+ Để người khác thi thay hoặc làm bài thay cho người khác dưới mọi hình thức.

– Đối với các hành vi vi phạm có dấu hiệu hình sự; thì các cơ quan quản lý giáo dục lập hồ sơ gửi cơ quan có thẩm quyền xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định; đối với các trường hợp vi phạm khác, tuỳ theo tính chất và mức độ vi phạm sẽ xử lý kỷ luật theo các hình thức đã quy định tại Điều 49 Thông tư 04/2017/TT-BGDĐT.

Như vậy trong trường hợp này, thí sinh mang điện thoại vào phòng thi khả năng sẽ bị đình chỉ và hủy bỏ kết quả thi.

Mời bạn xem thêm bài viết:

Trên đây là tư vấn của Luật sư X về “Mang điện thoại vào phòng thi thí sinh bị xử lý như thế nào?” Nếu có thắc gì về vấn đề này xin vui lòng liên hệ: 0936408102 để được tư vấn và hỗ trợ kịp thời.

Câu hỏi thường gặp

Hành vi sửa điểm trong bài thi của thí sinh bị xử lý thế nào?

Theo Điều 48 Thông tư 04/2017/TT-BGDĐT quy định về việc cán bộ vi phạm quy chế thi sẽ bị xử lý như sau:
Điều 48. Xử lý cán bộ tham gia tổ chức thi và cá nhân liên quan khác vi phạm quy chế thi
1. Người tham gia tổ chức thi là công chức, viên chức có hành vi vi phạm quy chế thi (bị phát hiện trong kỳ thi hoặc sau kỳ thi); sẽ bị đình chỉ làm công tác thi và đề nghị cơ quan quản lý cán bộ áp dụng quy định của pháp luật về công chức, viên chức để xử lý kỷ luật theo các hình thức sau đây:
d) Buộc thôi việc hoặc đề nghị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người có một trong các hành vi sai phạm sau đây:
– Sửa chữa, thêm, bớt vào bài làm của thí sinh;
– Cố ý chữa điểm trên bài thi, trên biên bản chấm thi hoặc trong bảng điểm;
– Đánh tráo bài thi, số phách hoặc điểm thi của thí sinh;

Thí sinh làm lộ đề thi THPT quốc gia thì giám thị coi thi có bị xử phạt không?

Theo quy định, nếu thí sinh làm lộ đề thi THPT ra bên ngoài, tức là giám thị đã coi lỏng và không hoàn thành nhiệm vụ. Do đó, giám thị có thể bị xử phạt hành chính: phạt tiền hoặc bị đình chỉ. Tuy nhiên, nếu có phát hiện giám thị đã tiếp tay cho thí sinh thì giám thị có thể bị xử lý hình sự với vai trò đồng phạm.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục
Luật Khác

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.