Luật khác

  1. Home
  2. Docs
  3. Luật khác
  4. Văn bản
  5. Thông tư 04/2020/TT-BTP

Thông tư 04/2020/TT-BTP

Tóm tắt Thông tư 04/2020/TT-BTP

Số hiệu:04/2020/TT-BTPLoại văn bản:Thông tư
Nơi ban hành:Bộ Tư phápNgười ký:Lê Thành Long
Ngày ban hành:28/05/2020Ngày hiệu lực:16/07/2020
Ngày công báo:15/07/2020Số công báo:Từ số 679 đến số 680
Tình trạng:Còn hiệu lực

Xem trước và tải xuống Thông tư 04/2020/TT-BTP

Hãy liên hệ khi có nhu cầu sử dụng dịch vụ luật sư của Luật sư X: 0936 289 102

Câu hỏi thường gặp

Ông bà đi khai sinh cho cháu có cần giấy ủy quyền không?

Theo Thông tư 04 quy định: Trường hợp người đi đăng ký khai sinh cho trẻ em là ông, bà, người thân thích khác theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Luật Hộ tịch thì không phải có văn bản ủy quyền của cha, mẹ trẻ em, nhưng phải thống nhất với cha, mẹ trẻ em về các nội dung khai sinh.
Như vậy, kể từ ngày 16/7/2020, khi Thông tư 04 của Bộ Tư pháp có hiệu lực, ông bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em đi đăng ký khai sinh cho trẻ không cần có văn bản ủy quyền của cha, mẹ trẻ.

Người yêu cầu đăng ký hộ tịch có được nộp bản chụp giấy tờ không?

Theo khoản 3 Điều 3 Thông tư 04, người yêu cầu đăng ký hộ tịch có thể nộp:
– Bản sao được chứng thực từ bản chính;
– Hoặc bản sao được cấp từ sổ gốc;
– Hoặc bản chụp kèm theo bản chính giấy tờ để đối chiếu.
Trường hợp người yêu cầu nộp bản chụp kèm theo bản chính giấy tờ thì người tiếp nhận có trách nhiệm kiểm tra, đối chiếu bản chụp với bản chính và ký xác nhận, không được yêu cầu nộp bản sao giấy tờ đó.

Có được đặt tên con quá dài không?

Nội dung khai sinh được xác định theo quy định tại khoản 1 Điều 14 Luật Hộ tịch, khoản 1 Điều 4 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP và hướng dẫn sau đây:
– Việc xác định họ, dân tộc, đặt tên cho trẻ em phải phù hợp với pháp luật và yêu cầu giữ gìn bản sắc dân tộc, tập quán, truyền thống văn hóa tốt đẹp của Việt Nam; không đặt tên quá dài, khó sử dụng.
– Trường hợp cha, mẹ không thỏa thuận được về họ, dân tộc, quê quán của con khi đăng ký khai sinh thì họ, dân tộc, quê quán của con được xác định theo tập quán nhưng phải bảo đảm theo họ, dân tộc, quê quán của cha hoặc mẹ.

Tags ,
Was this article helpful to you? Yes 1 No

How can we help?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *