CMND còn hạn sử dụng có cần đổi CCCD không?

Tháng Tư 8, 2022
Cmnd còn hạn sử dụng có cần đổi cccd không
590
Views

Việc chuyển từ Chứng minh nhân dân hay Căn cước công dân sang Căn cước công dân gắn chíp hiện nay đang nhận được rất nhiều sự qua tâm của người dân. Để tìm hiểu rõ hơn về vấn đề ” CMND còn hạn sử dụng có cần đổi CCCD không?. Bạn hãy tham khảo bài viết dưới đây của Luật sư X nhé.

Căn cứ pháp lý

Luật Căn cước công dân 2014

CMND còn hạn sử dụng có cần đổi CCCD không?

Chứng minh nhân dân là gì?

Theo Điều 1 Nghị định số 03/VBHN-BCA về Chứng minh nhân dân quy định:

Chứng minh nhân dân quy định tại Nghị định này là một loại giấy tờ tùy thân của công dân do cơ quan Công an có thẩm quyền chứng nhận về những đặc điểm riêng và nội dung cơ bản của mỗi công dân trong độ tuổi do pháp luật quy định, nhằm bảo đảm thuận tiện việc thực hiện quyền, nghĩa vụ của công dân trong đi lại và thực hiện các giao dịch trên lãnh thổ Việt Nam.

Như vậy, Giấy chứng minh nhân dân  là tên một loại giấy tờ tùy thân của công dân Việt Nam; trong đó có xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về đặc điểm căn cước; lai lịch của người được cấp. Giấy chứng minh nhân dân có giá trị sử dụng toàn Việt Nam; trong thời gian 15 năm kể từ ngày cấp gần nhất.

Những trường hợp phải đổi CMND:

– Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

– Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

– Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

– Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

– Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

Căn cước công dân là gì?

Theo khoản 1 Điều 3 Luật Căn cước công dân 2014:

1.Căn cước công dân là thông tin cơ bản về lai lịch, nhân dạng của công dân theo quy định của Luật này.

Thẻ CCCD phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

Cmnd còn hạn sử dụng có cần đổi cccd không

CMND còn thời hạn có cần đổi sang CCCD không?

Theo khoản 2 Điều 38 Luật Căn cước công dân 2014:

2. Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân.

Theo đó, đối với những trường hợp CMND được cấp trước ngày 1/1/2016 ( Ngày Luật Căn cước công dân 2014 có hiệu lực); mà còn nguyên vẹn, còn thời hạn sử dụng, không thuộc trường hợp phải đổi, cấp lại; nếu người dân chưa có nhu cầu đổi sang CCCD thì giấy CMND đó vẫn có giá trị sử dụng. Việc chuyển từ CMND sang CCCD là chưa bắt buộc. Nếu người dân chưa có nhu cầu đổi sang CCCD; thì hoàn toàn có thể sử dụng CMND như bình thường cho đến khi hết hạn.

Theo chỉ đạo của Bộ Công an, từ ngày 22/2/2021; Công an các tỉnh dừng việc cấp CMND 9 số để chuyển sang cấp thẻ CCND gắn chip điện tử. Nghĩa là trước ngày này, nhiều người dân vẫn được cấp CMND. CMND có thời hạn rất dài, lên đến 15 năm. Như vậy, thẻ CMND được cấp trước ngày này vẫn còn giá trị sử dụng; sau 15 những thẻ này mới hết hạn sử dụng. Lúc này, người dân mới bắt buộc phải đổi sang CCCD.

Như vậy, CMND còn thời hạn không bắt buộc phải đổi sang CCCD.

Thủ tục đổi CMND sang CCCD

Việc chuyển đổi CMND sang thẻ CCCD được thực hiện dưới hình thức cấp mới thẻ CCCD

c 1:

Công dân điền vào Tờ khai CCCD tại Đội Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội; Công an cấp huyện hoặc tại Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả cấp huyện (nếu đã triển khai); hoặc khai Tờ khai điện tử trên trang thông tin điện tử dịch vụ công trực tuyến.

c 2:

Cán bộ tiếp nhận hồ sơ đề nghị cấp thẻ CCCD tại cơ quan quản lý CCCD; kiểm tra, đối chiếu thông tin của công dân trong Tờ khai CCCD; (trường hợp công dân kê khai trực tuyến thì thu nhận qua thiết bị đọc mã vạch;; hoặc thiết bị thu nhận thông tin vào hệ thống); với thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư đã được kết nối với Cơ sở dữ liệu CCCD; để xác định chính xác người cần cấp thẻ và thống nhất các nội dung thông tin về công dân.

Trường hợp Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư chưa đi vào vận hành; thì yêu cầu công dân xuất trình số hộ khẩu. Trường hợp thông tin trên số hộ khẩu chưa đầy đủ hoặc không thống nhất với thông tin công dân khai trên Tờ khai CCCD; thì yêu cầu công dân xuất trình Giấy khai sinh, CMND cũ; hoặc các giấy tờ hợp pháp khác về những thông tin cần ghi trong Tờ khai CCCD.

Trường hợp công dân đủ điều kiện, thủ tục; thì cán bộ cơ quan quản lý CCCD chụp ảnh, thu thập vân tay, đặc điểm nhận dạng; của người đến làm thủ tục cấp thẻ CCCD; để in trên Phiếu thu nhận thông tin CCCD và thẻ CCCD theo quy định.

Cán bộ cơ quan quản lý CCCD thu nhận vân tay của công dân qua máy thu nhận vân tay; trường hợp ngón tay bị cụt, khèo, dị tật, không lấy được vân tay; thì ghi nội dung cụ thể vào vị trí tương ứng của ngón đó.

c 3:

Cán bộ cơ quan quản lý CCCD cấp giấy hẹn trả thẻ CCCD cho người đến làm thủ tục. Trường hợp hồ sơ, thủ tục chưa đầy đủ theo quy định; thì hướng dẫn công dân hoàn thiện để cấp thẻ CCCD.

Cơ quan nơi tiếp nhận hồ sơ cấp Giấy xác nhận số CMND; trả thẻ CCCD và số hộ khẩu (nếu có) theo thời gian và địa điểm trong giấy hẹn. Nơi trả thẻ CCCD là nơi làm thủ tục cấp thẻ; trường hợp công dân có yêu cầu trả thẻ tại địa điểm khác; thì công dân ghi cụ thể địa chỉ nơi trả thẻ tại Tờ khai CCCD. Cơ quan nơi tiếp nhận hồ sơ trả thẻ CCCD tại địa điểm theo yêu cầu của công dân; bảo đảm đúng thời gian và công dân phải trả phí dịch vụ chuyển phát theo quy định.

Thông tin liên hệ

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về “Cmnd còn hạn sử dụng có cần đổi cccd không”. Nếu quý khách có nhu cầu soạn thảo hồ sơ ngừng kinh doanh; thủ tục xin hợp pháp hóa lãnh sự ; tìm hiểu về thủ tục thành lập công ty ở việt nam; đơn xác nhận tình trạng hôn nhân; đăng ký bảo hộ thương hiệu độc quyền hoặc muốn sử dụng dịch vụ tạm ngừng kinh doanh; dịch vụ hợp pháp hóa lãnh sự hà nội của chúng tôi; mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận. Liên hệ hotline: 0833.102.102.

Mời bạn xem thêm:

Câu hỏi thường gặp

Thời hạn sử dụng của CMND là bao lâu?

Theo Điều 2 Nghị định số 03/VBHN-BCA thì: Giấy CMND có giá trị sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp

Ai cần phải đổi CMND/CCCD mã vạch sang CCCD gắn chip?

– Những người có chứng minh nhân dân (CMND) hoặc CCCD bị mất, hỏng.
– Công dân cần đổi mới các thông tin, nhận dạng cá nhân trên căn cước.
– Công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi – do đến hạn đổi (theo khoản 1 Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014).

Lệ phí cấp CCCD là bao nhiêu?

Bắt đầu từ 01/07/2021, mức thu lệ phí cấp CCCD thực hiện theo Thông tư 59/2019/TT-BTC.
Theo đó là 30.000 đồng/thẻ CCCD

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục
Luật Khác

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.