Cha mẹ cho con đất có cần chữ ký của những người con khác không?

Tháng Tư 5, 2022
Cha mẹ cho con đất có cần chữ ký của những người con khác không?
256
Views

Cha mẹ tặng cho con đất là một trong những giao dịch thường gặp trong đời sống hằng ngày. Tuy nhiên, nếu trong gia đình có nhiều con; cha mẹ cho con đất có cần chữ ký của những người con khác không? Cùng Luật sư X chúng tôi tìm hiểu vấn đề này thông qua bài viết dưới đây. Mời bạn đón đọc.

Cơ sở pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình 2014

Luật công chứng 2014

Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai

Thông tư 02/2015/TT-NTNMT

Thông tư 257/2016/TT-BTC ngày 11/11/2016 của Bộ Tài chính

Nội dung tư vấn

Cha mẹ cho con đất có cần chữ ký của những người con khác không?

Để biết cha mẹ có cần xin ý kiến và chữ ký của những người con khác không; phải xem xét 02trường hợp sau đây:

Đất là tài sản chung của cha, mẹ

Căn cứ khoản 1 Điều 29 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014. Vợ chồng bình đẳng với nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung. Đồng thời, tài sản chung vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

Đặc biệt, căn cứ Điều 35 Luật Hôn nhân và Gia đình. Vợ chồng sẽ thoả thuận về việc định đoạt, sử dụng tài sản chung và khi định đoạt tài sản chung là bất động sản (hay còn gọi là nhà, đất) phải có sự thoả thuận bằng văn bản của vợ chồng.

Do đó, nếu quyền sử dụng đất là tài sản chung của vợ chồng; thì khi cha mẹ muốn tặng cho con đất, chỉ cần hai vợ chồng tự thoả thuận với nhau; mà không cần xin ý kiến hay chữ ký của bất kỳ người nào khác kể cả những người con khác.

Như vậy, nếu nhà, đất là tài sản chung của cha mẹ thì khi muốn tặng cho một trong số những người con, cha mẹ chỉ cần thoả thuận với nhau, cùng nhau quyết định mà không cần phải xin ý kiến cũng như không cần chữ ký của những người con khác.

Đất là tài sản chung của cả hộ gia đình gồm cha mẹ và các người con

Tài sản chung của hộ gia đình được hiểu là tài sản này thuộc quyền sử dụng, sở hữu và định đoạt của toàn bộ người của hộ gia đình đó. Cụ thể, trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở (gọi tắt là Sổ đỏ) phải ghi “hộ ông/hộ bà/hộ ông bà/hộ…) thì nhà, đất này thuộc sở hữu của cả hộ gia đình khi có các điều kiện:

– Sống chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, công nhận quyền sử dụng đất…

– Có quyền sử dụng đất chung.

Căn cứ khoản 1 Điều 64 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, khi làm hợp đồng nói chung, hợp đồng tặng cho nói riêng, trong hợp đồng phải có người có tên trên Sổ đỏ hoặc người được uỷ quyền ký tên.

Đồng thời, theo khoản 5 Điều 14 Thông tư 02/2015/TT-NTNMT, người có tên trên Sổ đỏ chỉ được ký hợp đồng tặng cho khi đã được các thành viên trong hộ gia đình sử dụng đất đồng ý bằng văn bản và văn bản đó đã được công chứng hoặc chứng thực.

Như vậy, nếu đất là tài sản chung của hộ gia đình thì khi cha mẹ tặng cho đất cho một trong số những người con thì cần có sự đồng ý của những người con con lại. Đặc biệt, nếu những người con không thể ký vào hợp đồng tặng cho thì phải có văn bản uỷ quyền; hoặc văn bản đồng ý tặng cho được công chứng hoặc chứng thực.

Trình tự, thủ tục cho con đất thực hiện như thế nào?

Khi nhà, đất là tài sản riêng của cha mẹ thì khi tặng cho con đất, cha mẹ cần thực hiện thủ tục công chứng hợp đồng tặng cho theo trình tự sau đây:

Hồ sơ cần chuẩn bị

Căn cứ khoản 1 Điều 40 Luật Công chứng năm 2014, hồ sơ gồm có:

– Sổ đỏ.

– Giấy tờ tuỳ thân của cha mẹ và con: Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn, sổ hộ khẩu, giấy khai sinh của con, giấy đăng ký kết hôn của cha mẹ.

– Phiếu yêu cầu công chứng.

– Dự thảo hợp đồng tặng cho (nếu có).

Cơ quan thực hiện

Tổ chức hành nghề công chứng có trụ sở tại nơi có nhà, đất: Phòng công chứng hoặc Văn phòng công chứng.

Thời gian giải quyết

Theo khoản 2 Điều 43 Luật Công chứng năm 2014:

Không quá 02 ngày làm việc. Nếu cần xác minh do có nội dung phức tạp thì không quá 10 ngày làm việc.

Phí, lệ phí cần nộp

Phí công chứng hợp đồng tặng cho nhà, đất tính theo giá trị của tài sản. Trong đó, căn cứ Điều 4 Thông tư số 257/2016/TT-BTC, phí công chứng hợp đồng tặng cho như sau:

– Giá trị tài sản dưới 50 triệu đồng: 50.000 đồng.

– Từ 50 triệu đồng đến 100 triệu đồng: 100.000 đồng.

– Từ trên 100 triệu đồng đến 01 tỷ đồng: 0,1% giá trị tài sản của hợp đồng tặng cho.

Thông tin liên hệ Luật sư X

Trên đây là tư vấn của Luật sư X về Cha mẹ cho con đất có cần chữ ký của những người con khác không?. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức trên; để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Để biết thêm thông tin chi tiết và nhận thêm sự tư vấn, giúp đỡ khi có nhu cầu về các vấn đề liên quan đến xác nhận tình trạng độc thân, giải thể công ty, giải thể công ty tnhh 1 thành viên, tạm dừng công ty, mẫu đơn xin giải thể công ty, giấy phép bay flycam; đăng ký bảo hộ nhãn hiệu, …. của Luật sư X, hãy liên hệ: 0833102102. Hoặc qua các kênh sau:

Facebook: www.facebook.com/luatsux
Tiktok: https://www.tiktok.com/@luatsux
Youtube: https://www.youtube.com/Luatsux

Câu hỏi thường gặp

Người sử dụng đất phải nộp các khoản tiền nào khi được cấp Giấy chứng nhận cho đất không có giấy tờ?

Khi được cấp Giấy chứng nhận cho đất không có giấy tờ thì người sử dụng đất phải nộp các khoản tiền sau:
– Tiền sử dụng đất(nếu thuộc trường hợp phải nộp).
– Lệ phí trước bạ.
– Lệ phí cấp giấy chứng nhận.
– Phí thẩm định hồ sơ.

Hồ sơ cấp sổ đỏ cho đất không có giấy tờ gồm những gì?

Hộ gia đình, cá nhân chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gồm:
– Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận (Theo mẫu).
– Bản sao chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có).
Trong từng trường hợp cụ thể phải có xác nhận của UBND cấp xã về việc đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch.
Người nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận được lựa chọn nộp bản sao hoặc bản chính giấy tờ, cụ thể:
– Nộp bản sao giấy tờ đã có công chứng hoặc chứng thực.
– Nộp bản sao giấy tờ và xuất trình bản chính; người tiếp nhận hồ sơ kiểm tra đối chiếu và xác nhận vào bản sao.

5/5 - (1 bình chọn)
Chuyên mục
Luật Đất Đai

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.